35 12
เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

ดูรายการคุยกับแพะวันนี้แล้วสะเทือนใจจัง

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

ดูรายการคุยกับแพะวันนี้แล้วสะเทือนใจจัง

แบบว่าป้าคนที่โดนตำรวจยัดยา+ข้อหาให้ติดคุก3ปีครึ่ง  หมดตัว เงินไม่เหลือ  บ้านไม่เหลือ  ที่ทางไม่เหลือ  เพราะต้องขายถูกๆเอาเงินมาใช้จ่ายในการสู้คดี  จนป้าอยากผูกคอตายในคุกหลายครั้ง  ผมดูแล้วน้ำตาไหลเลย  อยากช่วยป้ามากๆๆ
ขอระบายหน่อย  ตำรวจที่ทำแบบนี้มันเลวยิ่งกว่าสัตว์  ถ่อยที่สุดด  อยากเจอกับมันมากกกก ชั่วจิงๆ
และขอบอกหน่อยว่า  กระบวนยุติธรรมอะดี แต่คนที่นำไปปฏิบัติยังบกพร่องงงง   ผมรู้แล้วทำไมบ้านเมืองเราไม่เจริญซักทีเพราะมีคนแบบนี้เยอะนี่เอง
อ้างอิง
คุยกับแพะ : ป้ายสี...สู่คุก (20 ส.ค. 53)

เธอและครอบครัว ต้องต่อสู้ตามประสาชาวบ้านที่ไม่รู้กฎหมาย นานกว่า 3 ปี เพื่อพิสูจน์ความบริสุทธิ์ให้กับตนเอง กับ 3 ปี 6 เดือน ที่ถูกจองจำข้อหาค้ายาบ้า 1,800 เม็ด .....!!
เมื่อ 1 เดือนที่แล้วทีมงานคุยกับแพะ ได้รับโทรศัพท์สายหนึ่ง ปลายสายเป็นเสียงของหญิงสาววัยกลางคน จากจังหวัดอุดรธานี ที่โทรมาเล่าเรื่องราวอันแสนเจ็บปวดในชะตาชีวิตที่ต้องตกเป็นนักโทษหญิง ในข้อหาค้ายาบ้า 1,800 เม็ด เธอบอกกับเราว่าตลอด 3 ปี 6 เดือน ที่ถูกจองจำ ไม่มีวันคืนไหนที่จะกินอิ่มนอนหลับ เพราะกลัวถูกประหารชีวิตและตายไปพร้อมกับความจริงที่ว่า เธอคือ ผู้บริสุทธิ์ ที่ถูกตำรวจจับ ถูกใส่ร้ายด้วยการสร้างพยานและหลักฐานเท็จ

วันนี้ยุติธรรมได้เดินทางมาถึงแล้ว แต่เธออยากให้ประสบการณ์อันขมขื่นนี้ เป็นอุทาหรณ์ให้กับเพื่อนร่วมชาติ ?หวังสูงสุดให้เธอเป็นแพะ รับบาปคนสุดท้าย

แก้ไขบางข้อความ  เพราะกระทบเยอะไปหน่อย  ขออภัยด้วยครับ แต่ตอนแรกมันแค้นนน ตำรวจมันชั่ว(บางคนนะ)

[ แก้ไขล่าสุด nebuchadnezzer เมื่อ 20-8-2010 22:51 ]
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • iMoo_Toey โพสถูกใจ = +5 ผมดู บอกได้คำเดียว เล ... 21-8-2010 09:30

ต.ร.ไทย (บางคน) ... เลวมาก !!

สงสารป้าครับ

สังคมเลือกปฏิบัติ

ยังไงแพะก็ยังมีอยู่ดี
P h i t s a n u l o k   F C

B a n g k o k G  l a s s   F C

A r s e n a l

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย popokomi เมื่อ 20-8-2010 21:56
ต.ร.ไทย (บางคน) ... เลวมาก !!

สงสารป้าครับ
ขอบคุณครับ หาแนวร่วม อิอิ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย TeTaNuT เมื่อ 20-8-2010 21:57
สังคมเลือกปฏิบัติ

ยังไงแพะก็ยังมีอยู่ดี
จิงเลย เลือกปฏิบัติ คนไม่มีความรู้ตายเลยอะ  ลูกนเรศวรอย่าเป็นแบบตำรวจพวกนั้นนะ

(ปล.อยากให้มันมายัดยาบ้าใส่ผมมาก  ผมจะเอาให้ดังไปทั้งประเทศเลย  ตำรวจเลว แบบนี้  มาลองกับผมได้นะครับ  พวกคุณอย่าคิดว่าแน่  ขอท้าเลย)

>>ผมว่าเลิกความคิดนี้ซะแต่ตอนนี้ มันคงไม่ง่ายอย่างที่คิดน่ะครับ เขาเหนือกว่าเราเยอออออออออะ

เหอะ พูดไปก็แค่นั้น อยู่เฉยๆดีกว่า
บางครั้งคนเราให้ความสำคัญกับสิ่งไกลตัวมากเกินไป

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย Sr_100 เมื่อ 20-8-2010 22:00
(ปล.อยากให้มันมายัดยาบ้าใส่ผมมาก  ผมจะเอาให้ดังไปทั้งประเทศเลย  ตำรวจเลว แบบนี้  มาลองกับผมได้นะครับ  พวก ...
อืมๆๆๆ  เข้าใจคับ  แต่ถ้าผมเจอแบบป้า  ผบ.ตร.ก็มาเหอะครับ  ไม่กลัวเลยครับ  อย่างมากแค่ตาย  ตายได้แต่ต้องตายอย่างมีเกียรติ  ขอบคุณสำหรับคำเตือนนะครับ

นึกถึงข่าวที่คนเก็บซีดีแล้วโดนจับปรับแสนนึงเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา

ความยุติธรรมไม่มีจริงบนโลกใบนี้หรอก ผู้ที่ชนะ/ผู้ยิ่งใหญ่ = ความยุติธรรม

แนะนำให้ป้าแก ร้องต่อศาล ขอรื้อฟื้นคดีอาญาขึ้นมาพิจารณาใหม่  

แต่มันก้ต้องปรากฎหลักฐานใหม่ด้วยว่าแกไม่ได้ทำ  ติดเรื่องหลักฐานใหม่เนี่ยสิ !!

หลักเกณฑ์การขอรื้อฟื้นคดีขึ้นพิจารณาคดีใหม่ ตามพ.ร.บ.การรื้อฟื้นคดีอาญาขึ้นพิจารณาใหม่ พ.ศ.2526 คดีที่สามารถร้องขอให้มีการรื้อฟื้นขึ้นพิจารณาใหม่ได้ต้องเป็นคดีอาญาที่ได้มีคำพิพากษาถึงที่สุดให้ลงโทษทางอาญาแก่บุคคลนั้นแล้ว แต่หลังจากนั้นหากมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งต่อไปนี้สามารถนำคดีขึ้นสู่ศาลเพื่อพิจารณาคดีใหม่ค่ะ

1) พยานบุคคลซึ่งศาลได้อาศัยเป็นหลักในการพิจารณาคดีจนมีคำพิพากษาถึงที่สุดไปแล้ว ภายหลังปรากฏว่าคำเบิกความของพยานเป็นเท็จ (ใส่ความ) หรือไม่ถูกต้องตรงกับความจริง
            2) พยานเอกสาร หรือพยานวัตถุ ที่โจทก์ใช้อ้างอิงซึ่งศาลได้อาศัยเป็นหลักในการพิจารณาพิพากษาคดีนั้น ภายหลังปรากฏว่าเป็นพยานหลักฐานปลอมหรือเป็นเท็จ หรือไม่ถูกต้องตรงกับความจริง

3) มีพยานหลักฐานใหม่อันชัดแจ้ง และสำคัญแก่คดีซึ่งถ้าได้นำมาสืบในคดี จะแสดงว่าบุคคลผู้ต้องรับโทษอาญา โดยคำพิพากษาถึงที่สุดนั้น ไม่ได้กระทำความผิด

นอกจากนี้แม้ว่าจำเลยจะได้รับโทษตามคำพิพากษาของศาลจนถึงที่สุดแล้ว เช่นถูกตัดสินให้จำคุก และเมื่อพ้นโทษออกมาจากคุกแล้วกลับไปใช้ชีวิตแต่ไม่ได้รับการยอมรับจากสังคม ทั้งๆ ที่เขารู้อยู่แก่ใจว่าเขาไม่ได้กระทำความผิดนั้น แบบนี้ศาลก็อนุญาตให้ร้องขอให้มีการรื้อฟื้นคดีได้เช่นกันค่ะ

แนะนำให้ฟ้อง ป อ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ

คดีกรณีเช่นเดียวกันี้ผู้กองณัฐ เคยเข้าคุกมาแล้ว  

แต่มันก้ต้องมีหลักฐานอีกเช่นกัน ว่าเค้ายัดเราจริง

เฮ้อ  ทำไมตำรวจต้องทำแบบนี้ด้วย   

จะโทษศาลก้ไม่ถูก เพราะท่านก้ตัดสินไปตามพยานหลักฐานที่ปรากฏ

[ แก้ไขล่าสุด noynaa เมื่อ 20-8-2010 22:34 ]
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +3 20-8-2010 22:53
ความหวาน ยังคงครองใจผู้ชายตลอดกาล....

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย noynaa เมื่อ 20-8-2010 22:15
แนะนำให้ป้าแก ร้องต่อศาล ขอรื้อฟื้นคดีอาญาขึ้นมาพิจารณาใหม่  

แต่มันก้ต้องปรากฎหลักฐานใหม่ด้วยว่าแกไม่ ...
ใช่ๆ อย่าไปโทษศาลเลยครับ

ท่านก็ต้องพิจาณาไปตามข้อมูลที่ท่านมีแหละนะ

ปล. ตำรวจดีก็มีอยู่นะครับ เด๋วเค้าจะน้อยใจเอานะครับ
P h i t s a n u l o k   F C

B a n g k o k G  l a s s   F C

A r s e n a l

ความยุติธรรมมีแต่ในข้อสอบครับ...

ทำไมผมเซ็งตำหนวดประเทศเทยก็ไม่รู้
คนที่ดีก็ดีนะ..
แต่คนที่เลว...ละไว้ในฐานที่เข้าใจกัน
แบบว่า ตรรกะ T < F จะได้มั้ยนะ?

แถมให้อีกนิด  เผื่ออาจจะเป็นความรู้ใหม่ได้ !!

สำหรับผลของคำพิพากษาในคดีอาญาที่รื้อฟื้นขึ้นพิจารณาใหม่ นอกจากจะส่งผลทางกฎหมายโดยกลับคำพิพากษาเดิมและพิพากษาใหม่ว่าบุคคลนั้นไม่ได้กระทำความผิดแล้วนะคะ เพื่อเป็นการทดแทนความเสียหายในสิทธิเสรีภาพ รัฐจึงแสดงความรับผิดชอบตามพระราชบัญญัติค่าตอบแทนผู้เสียหาย และค่าทดแทนและค่าใช้จ่ายแก่จำเลยในคดีอาญา พ.ศ. 2544 อีกด้วยโดยผู้ที่จะได้รับค่าทดแทนและค่าใช้จ่าย ต้องเป็นจำเลยในคดีอาญา และต้องถูกคุมขังระหว่างการพิจารณาคดี และปรากฏว่าคำพิพากษาถึงที่สุดในคดีนั้นเป็นที่ยุติว่าจำเลยมิได้เป็นผู้กระทำความผิด หรือการกระทำของจำเลยไม่เป็นความผิด

กรณีที่มีจำเลยหลายคนแล้วมีจำเลยคนใดถึงแก่ความตายก่อนมีคำพิพากษาถึงที่สุด จำเลยที่ถึงแก่ความตายนั้นมีสิทธิได้รับค่าทดแทนและค่าใช้จ่ายตามพระราชบัญญัตินี้เหมือนจำเลยที่มีชีวิตอยู่ แต่ผลประโยชน์ดังกล่าวจะตกแก่ลูกหลานคะ

คดีตัวอย่าง...จากความผิดพลาด

ตัวอย่างคดีคลาสสิคในเรื่องความผิดพลาดของกระบวนการยุติธรรมก็คือคดีสังหารโหดนางสาวเชอรี่ แอน เมื่อปี พ.ศ.2529 หลังจากนั้นก็มีแพะในคดีนี้ถึง 4 คน ที่ถูกตัดสินประหารชีวิตภายในปีนั้น ต่อมาจำเลยขออุทธรณ์คะ ศาลอุทธรณ์ได้รับคดีไว้พิจารณาเมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2533 ในระหว่างขั้นตอนการพิจารณาของศาลอุทธรณ์ นายรุ่งเฉลิม กนกชวาลชัย ได้ถึงแก่ความตายที่เรือนจำบางขวางในปี พ.ศ.2534 วันที่ 21 มกราคม 2535 ศาลอุทธรณ์มีคำพิพากษาให้ยกฟ้องจำเลยที่เหลือ แต่ให้ขังไว้ระหว่างรอคำพิพากษาศาลฎีกา

ที่สุดแล้วในวันที่ 8 มีนาคม พ.ศ.2536 ศาลฎีกาได้พิจารณาแล้วมีคำพิพากษาตามคำพิพากษาของศาลอุทธรณ์ ซึ่งแสดงว่าจำเลยที่ยังมีชีวิตอยู่ในคดีดังกล่าวเป็น ?ผู้บริสุทธิ์? ต่อมาในปี 2546 สำนักงานตำรวจแห่งชาติจ่ายเงินชดเชยให้กับอดีตผู้ต้องหาที่ตกเป็นแพะในคดีเชอรี่แอนทั้งหมด 3 คน ที่ต้องติดคุกโดยไม่มีความผิด รวมทั้งทายาทของอดีตแพะที่เสียชีวิตในคุกคะ

[ แก้ไขล่าสุด noynaa เมื่อ 20-8-2010 23:08 ]
ความหวาน ยังคงครองใจผู้ชายตลอดกาล....

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย jjhiran เมื่อ 20-8-2010 22:14
นึกถึงข่าวที่คนเก็บซีดีแล้วโดนจับปรับแสนนึงเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา

ความยุติธรรมไม่มีจริงบนโลกใบนี้ห ...
โดนใจมากครับผม เยี่ยมมาก

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย noynaa เมื่อ 20-8-2010 22:15

แต่มันก้ต้องปรากฎหลักฐานใหม่ด้วยว่าแกไม่ ...
ข้อมูลตัวบทกฏหมายดีมากเลยครับ  ข้อมูลดีๆแบบนี้จะมีประโยชน์กับคนที่กำลังต้องการความช่วยเหลือจิงๆ ขอให้คุณพี่หล่อๆรวยๆ สาธุ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย noynaa เมื่อ 20-8-2010 22:38
แถมให้อีกนิด  เผื่ออาจจะเป็นความรู้ใหม่ได้ !!

สำหรับผลของคำพิพากษาในคดีอาญาที่รื้อฟื้นขึ้นพิจารณาใหม่ น ...
เยี่ยมครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดูเหมือนกันค่ะ สงสารป้ามากๆ

นี่แหละประเทศไทย

-*- ไร้คำบรรยาย
code 3  bug 4 ...

เจอมากับตัวเลยครับ ตำรวจมอก็เหมือนกัน ผมละเซง
ผมรักในหลวง

น่าเห็นใจเค้าจัง
แค่ต้องการผลงาน ถึงกับทำลายชีวิตคนทั้งคนได้เลยหรอเนี่ย
เห็นแก่ตัวจริงๆ
Sleep all day  

35 12
เพิ่มหัวข้อใหม่