เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

สอบถามคลีนิกจัดฟันในจ.พิษณุโลก

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

สอบถามคลีนิกจัดฟันในจ.พิษณุโลก

*** เจ้าของถูกแบนหรือได้ถูกลบชื่อออกไปแล้ว ***

คลินิก บ้าน ฟอ ฟัน อ่ะค่ะ อยู่แถวสุรสี.....ข้างๆกับ สำนักงานการท่องเที่ยวอ่ะ จัดดีนะ ถ้าฟันมีปัญหา ประมาณ 50000 บาท แต่ถ้าฟันไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก ราคาก้อจะถูกลงกว่านี้ คือมันแล้วแต่เคสอ่าค่ะ ยังไง ไปปรึกษาหมอได้ จะมีการพิมพ์ฟัน พร้อมกับปรึกษา ราคาครั้งแรก 1000 บาทค่ะ
ระดับปัญญาชน ???

ไปจัดที่บ้านฟันสวยกำแพงเพชรมะ อิอิ

ถ้าที่ม.น.เห็นเพื่อนจัดที่เด้นฟอร์ยูกันเยอะนะ

*** เจ้าของถูกแบนหรือได้ถูกลบชื่อออกไปแล้ว ***

ตามข้างบนๆนะ

คลีนิคบ้านหมอฟันหมอใจดีคุยได้ราคาไม่แพง

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย Pseudonym เมื่อ 10-7-2010 18:54
สวัสดีจ้ะ ทุกๆ คน

คือพอดี เราอยากจะจัดฟัน
แต่ปัญหาก็คือ เราไม่มีประสบการณ์เรื่องการจัดฟันเลย
แล้วอีกอย่ ...
ผมจัดที่คลินิคเส้นไปแมคโครอะ  เดิมทีชื่อคลินิคฟันสวย แต่ตอนนี้ขยายเป็นสามคูหาได้เปลี่ยนชื่อเป็นอะไรไม่รู้ ภาษา
อังกฤษๆ(เดี๋ยวดูชื่อให้อีกที)

ข้อมูลขั้นต้นของการจัดฟันที่ต้องรู้
1.สำคัญที่สุด ต้องรู้ว่าหมอที่จัดให้ เป็นหมอที่จบแค่ทันตกรรม หรือ หมอจบด้านจัดฟันมาโดยเฉพาะ เพราะแม้การจัดฟันจะดูเหมือนง่าย แต่จริงๆยากมาก  ถ้าหมอไม่ได้เรียนเฉพาะทางทำให้ มีโอกาสที่บางีคน บางรูปหน้า บางการทำบางคน  จะทำให้ฟันทั้งแผงหน้า ล้มได้(คือ หลุด เบี้ยว ล้มไปเลย เสียไปเลยน่ะ) ซึ่งอันตรายมาก

2.ตอนจัด ถ้าจัดเพื่อสวยงาม(คิดติดเป็นแฟชั่น คงไม่เป็นไรมาก) แต่ถ้าจัดให้ฟันสวยจริงๆ  ต้องมีการปรับลวดเปลี่ยนนลวด ดึงลวดทุกเดือน หลังจากดึงลวดแล้ว  จะปวดปากปวดฟันมาก ชนิดที่กัดอะไรไม่ได้ และจะเป็นหนักสามวันแรก(ของทุกเดือหลังจากปรับลวด)  และ บางคนกินระยะเจ็ดวั

3.การจัดฟันต้องอาศัยการทำความสะอาดที่มากกว่าปกติ ไม่งั้นจะมีอะไรตกค้างตรงซอกเครื่องมือ ฟันผุทั้งปากอีก ถ้ารักษาไม่ดี

4 การจัดฟัน ไม่ว่าหมอจะดีแค่ไหน จะทำให้ฟันคนๆนั้น หลุดง่ายกว่าปกติเมื่ออายุมากขึ้น คือ รากฟันมันคลอนจากเหงือกแล้วน่ะ     ดังนั้น ถ้าฟันเก เบี้ยวนิดหน่อย ย้ำว่าไม่คุ้มที่จะจัด

อัตราค่าบริการจัดอยู่ที่สามหมื่นกว่า ถึงห้าหมื่นอัพครับ
ขึ้นอยู่กับ ฟันคนๆนั้นยว่าแย่แค่ไหน(เหยินแค่ไหน เกแค่ไหน)      และ ใช้เวลาจัดเท่าไร อีกทั้งคนไข้ไม่รักษาเครื่องมือหรือไม่ รวมถึง  วัสดุที่ใช้ทำ(ยุคผมที่ทำมีโลหะ ทอง24k และ เซรามิก  ไล่จากถูกมาแพงตามลำดับ)
ประสบการณ์โครตผีของผมสมัยอยู่มน
www.mornor.com/2009/forum/viewthread.php?tid=66259

ขอเพิ่มเติมนะครับ หมอฟันที่สามารถจัดฟันได้ต้องเรียนต่อเฉพาะทางด้านจัดฟันมาแล้วครับ ถ้าเป็นหมอฟันที่เรียนจบ 6 ปี หรือจบ ป.ตรีหรือจบเฉพาะทางสาขาอื่น ไม่สามารถจัดฟันได้ครับ
ร้านทำฟันที่รับจัดฟันต้องจบเฉพาะทางจัดฟันมาเท่านั้นครับ นอกเหนือจากนี้คงเป็นร้านหมอเถื่อนอ่ะครับ
เหมือนที่กระทู้ข้างบนบอกครับ การจัดฟันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ควรปรึกษาหมอฟันก่อนที่จะจัดฟันครับ เพราะแต่ละคนสุขภาพช่องปากต่างกัน

[ แก้ไขล่าสุด พนม เมื่อ 10-7-2010 22:11 ]

เดนท์ ฟอร์ ยู คร่ะ เด็กมอนอ ไปทำกันเยอะนะ

จริงๆที่โรงพยาบาลในมอเราก็จัดได้ครับ  ราคาซอฟท์กว่าข้างนอก...

คลินิก บ้าน ฟอ ฟัน (เค้าชอบเลี้ยงไข้  ให้มาทำนานๆ)

แต่ในเมืองแนะนำ Class 1 ครับ  ตรงข้ามดับเพลิง...
I'm Apple Family.          - iPhone 3GS By True
- New iMac 27"              - New Macbook Unibody   
- iPod Classic 160Gb  - iPad Wifi + 3G 64Gb

้ก้อตอนแรก ที่จะไปทำก้อ 1800- เอกเรย์ฟัน ก่าพิมพ์ฟัน ค่ะ พวกถอนฟันกะอุดฟันต่างหาก
ถ้าใส่เหล็กดัดฟัน ครั้งแรก 5000 บาท ครั้งที่ 2 5000 บาท ครั้งที่3 5000 นอกนั้น 1000- จนถอดค่ะ พอถอดเสียค่ารีเทนเนอร์ 3000- ค่ะ   เราทำร้านคลาสวัน ใกล้ๆโรงพยาบาลรวมแพทย์ คลีนิกเปิด จ-ศ 17.00 - 19.00 ส-อา 10.00 เปนต้น เบอร์ 055-243-783
*Dr3aMMy*

เรา dent 4 U อ่ะ ก้อดีนะคะ

แต่ราคาสูงไปหน่อยย

ไปจัดที่อุดรดิตถ์สิครับ  

35000  น่าจะทุกเคสนะ  ไม่เเน่ใจ

แต่ที่ไปทำ เป้นแบบนี้ครับบ

คิวยาวหน่อยนะ อาจจะ เป็นครึ่งปีเลยก้อเป็นได้ครับบบ

คลีนิคไบร์สไมล์  อะครับ   

(หมอสวย และหล่อ )  ทั้งคู่เลยครับ  55555555555555555555555555555

เราจัดที่คลิกนิก บ้าน ฟอ ฟัน จ๊ะ  ตอนนี้ยังไม่ได้เอาเครื่องมือออก
เราจัดมาตั้งแต่เดือน กรกฎาคม 51

-ขั้นตอนก็ ไปที่คลินิก ปรึกษาคุณหมอ แล้วก็พิมพ์ฟัน 1000 บาท คุณหมอก็จะให้ใบสักอย่าง เพื่อให้เราไปเอ็กซ์เรย์ฟัน เรา X ที่อินเตอร์เวชการ 620 แล้วก็เอาฟิล์มไปให้หมอ จากนั้นเราก็ไปเตรียมช่องปาก ตามที่หมอสั่งมา คุณหมอจะมีกระดาษให้เรา นำไปให้หมอที่เราจะทำการเตรียมช่องปาก ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน  

เราขูดหินปูน อุดฟัน ถอนฟัน ผ่าฟันคุด  หมดไป 3000 บาท พอเตรียมเสร็จ ก็โทรนัดหมอ ว่าสะดวกวันไหน อัตราค่าใช้จ่ายเลือกได้ตามความสะดวกมี 2 แบบ
คือ
1 จ่าย 5000 บาท 3 งวด+อุปกรณ์การทำความสะอาด ต่อไป เดื่อนละ 1000 บาท 25 เดือน เกิน รักษาฟรี

2 จ่ายงวดแรก 10240 บาท งวดต่อมา 5000บาท ต่อไปเดือนละ 1000 บาท 25 เดือน เกิน รักษาฟรี เช่นกัน     เราเลือก แบบที่สอง  ถ้าถึงวันถอดเครื่องมือ
ก็จะต้องเสียค่า รีเทนเดอร์อีก ประมาณ 3200 บาท จ้า

ปล. อยากจะบอก จขกท ว่า ขั้นตอนการเตรียมช่องปาก ทรมานที่ซู้ดดด!!!

ใครเคยจัดฟันที่ ร้าน ทีเดนท์คลินิก พิษณุโลก มั่งค่ะ ในเมือง ตรงโรงแรมน่านเจ้าอ่ะคะ อยากรู้ว่าดีไม๊  

หมอใจดีป่าว เหมือนเป็นคลินิกเปิดใหม่เลย หาข้อมูลทางเน็ตไม่ค่อยเจอ พอดีโทรไปสอบถามรู้สึกว่าจะแบ่ง

จ่ายสบายกระเป๋าดี  อิอิ กลัวว่าจะจัดออกมาไม่ไม่ดีอ่ะค่ะ  แล้วอันนี้ถามคนที่เคยมีประสบการจัดฟันค่ะ ว่า              
ถ้าจัดออกมาไม่ดี มันจะมีผลเสียอย่างไงคะ  ควรจะลองดีไม๊ หรือใครเคยจัดที่นี่ ลองแชร์ให้ฟังหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

กรุณาตรวจสอบชื่อรายชื่อผู้จบเฉพาะทางจัดฟัน จาก website:ทันตแพทยสภาก่อนตัดสินใจเลือกคลินิกค่ะ

เพิ่มหัวข้อใหม่