23 12
เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

พี่คะ ปีนี้คะแนนโทเฟลออกแล้วนะคะ แล้วเขาใช้กันยังไง มีคะแนนเท่าไหร่ ถึงจะผ่าน

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

พี่คะ ปีนี้คะแนนโทเฟลออกแล้วนะคะ แล้วเขาใช้กันยังไง มีคะแนนเท่าไหร่ ถึงจะผ่าน

1.เวลาไปสมัครงานเขาใช้กันเท่าไหร่คะ
2.ไปสอบใหม่ได้ไหมคะแนนมันไม่สูง
3.ครั้งนี้กี่คะแนนผ่าน คะ
4.คะแนนเท่าไหร่ถึงเรียนต่อโทได้
5.คะแนนเท่าไหร่ต่อต่างประเทศได้คะ
6.คะแนน กพ.เขาเอากันเท่าไหร่คะ คิดยัง

คะแนนสอบเต็มทั้งหมด 677

[ แก้ไขล่าสุด หนูสวย เมื่อ 12-9-2011 16:14 ]

ดูยังไง.....คะแนน

http://www.nulc.nu.ac.th/testing/test_main.php?p=result

ตามลิงค์นี้เลยจ๊ะ ดูผลคะแนน
รักแท้ หรือแค่ ของเล่น !!

ผมได้ 510 ผ่านเท่าไร

ตามนั้นคร๊าฟ

ที่สอบกันไปเป็น TOEFL ITP หรือเปล่าครับ ถ้าใช่มันเป็นเหมือน pre-TOEFL โดยเขาจะเอาข้อสอบเก่าของ TOEFL มาออกสอบ คงใช้สมัครงานไม่ได้เรื่องเรียนต่อโทหรือเรื่องอื่นๆ ไม่แน่ใจครับเพราะรุ่นผม(49)สอบ TOEFL ITP  ไปก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรจากมันเลยอ่า

[ แก้ไขล่าสุด k-me_mornor เมื่อ 12-9-2011 17:17 ]
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • llNaDiall โพสถูกใจ = +3 ถูกต้อง ตามนี้ 19-9-2011 15:59

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย k-me_mornor เมื่อ 12-9-2011 17:10
ที่สอบกันไปเป็น TOEFL ITP หรือเปล่าครับ ถ้าใช่มันเป็นเหมือน pre-TOEFL โดยเขาจะเอาข้อสอบเก่าของ TOEFL มาออกสอบ คงใช้ ...
ตามนี้เลยๆ

เราได้น้อยอ่ะ 400 เอง
มองโลกแง่บวกก ชีวิต สด ใส!!!

333 คะแนน ตก ไป 1 คะ แนน ไม่ผ่านครึ่งเลย 555
http://baanworld.multiply.com/

ใช่ม่ายได้แว้ววววน๊า อันนี้เป็นเหมือนแค่ข้อสอบอังกฤษของมอเท่านั้นเอง~

ใช่แล้ว..เป็นเหมือน Pre-TOEFL อ่ะค่ะ คะแนนนี้ใช้ในการเรียนต่อ ป.โท หรือสมัครงานไม่ได้นะคะ เป็นการทดสอบภาษาอังกฤษก่อนจะจบ ป.ตรี เท่านั้นเองค่ะ
?????? ~

400 ถ็วนครับ ไม่ได้อ่านเลยง่ะ ฟังก้"ฒ๋?ํฯ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย adf7 เมื่อ 16-9-2011 20:06
400 ถ็วนครับ ไม่ได้อ่านเลยง่ะ ฟังก้"ฒ๋?ํฯ
ภาษาอะไรหว่า ที่ต่อจากไม่ได้อ่านเลยง่ะ แล้วก็คะแนนเต็มเท่าไหร่หรอของโทเฟล

และที่เห็นเพื่อนคนนหึ่งบอกว่าเป็นคะแนนทดสอบอิงก่อนจบป.ตรีตอนนั้นเค้าสอบคะแนนเต็มร้อยเท่าไหร่ไม่รู้ เราได้แค่สี่สิบกว่าไม่ได้อ่านไปเลยมัวแต่ทำแลปแล้วก็ห่วงสอบวิชาเมอจเอร์มั้งตอนนั้น แต่พอจบเราทำงานก็ไม่เห็นได้ใช้อะไรเลย

ที่สอบไปก็เหมือนทดสอบเราเฉยๆอ่ะ
พอจบมาใช้สมัครงานอะไรก็ต้องไปสอบ TOEIC ใหม่ มาสมัครอยู่ดี

สวัสดีค่ะ พี่เป็นตัวแทนจาก NULC นะคะ

ขอตอบให้น้อง ๆ ทราบตามคำถามดังนี้นะคะ

1. เวลาไปสมัครงานเขาใช้กันเท่าไหร่คะ
   ขอเรียนให้ทราบว่า คำว่า TOEFL ย่อมาจากคำว่า Test of English as a Foreign Language เป็นการสอบวัดความรู้ภาษาอังกฤษ สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษาต่อในต่างประเทศไม่ว่าจะเป็น อเมริกาหรือแคนาดา  คะแนนเต็มสำหรับ Paper based คือ 677 คะแนน นั่นหมายถึงหากต้องการไปศึกษาต่อต่างประเทศควรได้อย่างต่ำคือ 550 จึงจะถือว่าอยู่ในเกณฑ์การพิจารณาค่ะ

** สำหรับ TOEFL ITP ที่ทางมหาวิทยาลัยของเราจัดสอบให้นั้นเป็น TOEFL ฉบับที่ใช้สำหรับให้สถาบันการศึกษาสามารถซื้อมาจัดสอบเองได้ โดยจะตัด part speaking and writing ออก เพื่อกระชับเวลาสอบให้สั้นขึ้น แต่ก็ยังคงเกณฑ์คะแนนเต็มอยู่ที่ 677 เหมือนเดิม ซึ่ง TOEFL ITP นี้ไม่สามารถใช้เพื่อยื่นศึกษาต่อในต่างประเทศได้ แต่ใช้ยื่นเพื่อศึกษาต่อกับมหาวิทยาลัยในประเทศไทยได้ เช่น มหิดล, ศศินทร์(จุฬา), นานาชาติสิรินธร(ธรรมศาสตร์) ฯลฯ รวมทั้งสามารถใช้ยื่นเข้าทำงานสำหรับองค์กรต่างชาติได้ด้วย

2. ไปสอบใหม่ได้ไหมคะแนนมันไม่สูง
   ได้ค่ะ สำหรับในประเทศไทยนั้น สามารถทำการสอบได้ที่ศุนย์ IIE โดยมีทั้ งศุนย์ที่จ.กรุงเทพที่ตึก มณียา เพลินจิต และ จ.เชียงใหม่ค่ะ  ค่าสอบ TOEFL ITP ราคา 1,500 บาทค่ะ

** แต่ถ้าหากอยากสอบ TOEFL แบบ Full version เลย ค่าสอบอยู่จะอยู่ที่  US$ 160 ใช้เวลาสอบประมาณ 4 ชม.?(มี Part speaking กับ Writing ด้วยนะคะ และควรได้คะแนน 550 เป็นอย่างต่ำ สำหรับเรียนต่อต่างประเทศค่ะ)

3. ครั้งนี้กี่คะแนนผ่าน คะ
   สอบครั้งนี้ม.ยังไม่ได้กำหนดเกณฑ์ค่ะ เพราะเกรงว่าถ้ากำหนดแล้ว อาจจะไม่ผ่านทั้งมหาวิทยาลัยเอาได้
แต่คะแนนโดยเฉลี่ยของนิสิต มน. อยู่ที่ 379 คะแนน ซึ่งถือว่าคะแนนยังอยู่ในเกณฑ์ต่ำอยู่

4.คะแนนเท่าไหร่ถึงเรียนต่อโทได้
ควรได้ 500 -550 คะแนนจึงจะอยู่ในเกณฑ์ที่สามารถเรียนต่อปริญญาโทได้ สำหรับมหาวิทยาลัยในประเทศค่ะ

5.คะแนนเท่าไหร่ต่อต่างประเทศได้คะ
   ควรได้มากกว่า 550 คะแนนคะ (เฉพาะการสอบ TOEFL แบบ Full version นะคะ)

6.คะแนน กพ.เขาเอากันเท่าไหร่คะ คิดยัง
   ไม่ทราบว่าหมายถึงการสมัครขอรับทุน กพ. ใช่ไหมคะ ? หากต้องการได้ทุน กพ. ควรสอบได้คะแนน อย่างน้อย 580-600 ขึ้นไปสำหรับ TOEFL แบบ full versionเท่านั้นค่ะ

** ต่ออีกนิดนะคะ เพื่อความเข้าใจมากขึ้นเกี่ยวกับข้อสอบ TOEFL
- Pre-TOEFL นั้นจะง่ายกว่า TOEFL ITP ที่นิสิตปี 49 ใช้สอบกัน คะแนนเต็ม 500 เป็นข้อสอบลักษณะเตรียมความพร้อมก่อนสอบ TOEFL ซึ่งก็สามารถยื่นให้สถานที่ทำงานเพื่อโชว์ศักยภาพทางภาษาอังกฤษได้เหมือนกัน หากคะแนนสูงพอ

- TOEFL ITP ที่น้อง ๆ สอบไป คือ TOEFL full version ที่เคยใช้สอบแล้วตัด 2 part (Speaking และ Writing) ออกเพื่อให้สถาบันการศึกษามาใช้ดำเนินการสอบเองได้

- สำหรับ TOEIC ย่อมาจาก Test of English for International Communication แปลตรงตัวก็คือ การสอบภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารในระดับนานาชาติ โดยมีศุนย์สอบอยู่ทั่วโลก คะแนนเต็มคือ 990 คะแนน (แบ่งเป็น Part Listening และ Reading ) เป็นการสอบวัดความรู้ความสามารถภาษาอังกฤษ เพื่อใช้สำหรับผู้ที่ต้องการเข้าทำงานทางด้าน hospitality ไม่ว่าจะเป็นโรงแรม, สายการบิน ฯลฯ ต่าง ๆ ... โดยองค์กรต่างๆ ในประเทศไทยที่ได้รับความนิยมสูงนั้น ควรได้คะแนนสอบอย่างน้อย 600 ขึ้นไป

ตัวอย่างองค์กรในประเทศไทยที่ต้องการคะแนน TOEIC เพื่อสมัครงาน

1. โีรงแรม Peninsula ต้องการคะแนนโทอิค 750 คะแนนขึ้นไป
2. การบินไทย ต้องการคะแนนโทอิค 600 คะแนนขึ้นไป (ซึ่งส่วนใหญ่ผู้สมัครที่ถูกพิจารณาเป็นพิเศษ จะได้คะแนนเฉลี่ย 850 - 990คะแนน) **ทั้งนี้สามารถนำคะแนน TOEFL มากกว่า 550 คะแนน มาเทียบได้
3. สายการบิน Lufthansa (สายการบินของประเทศเยอรมัน) ตำแหน่ง กราวเซอร์วิส ต้องการ คะแนน 700 คะแนนขึ้นไป (หากได้คะแนนมากกว่า 850 จะได้เงินค่าตอบแทนเพิ่ม)

PS. คะแนนสูงสุดในการสอบ TOEFL ITP สำหรับนิสิต มน. อยู่ที่ 580 คะแนนค่ะ

หากน้อง ๆ มีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถขอทราบรายละเอียดที่ได้

สถานพัฒนาวิชาการด้านภาษา NULC
ชั้น 3 อาคารสถานบริการเทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการสื่อสาร CITCOMS
โทร. 055-961611

ขอบคุณค่ะ

สนใจเพิ่มคะแนน TOEFL หรือ CU-TEP ติดต่อที่ "บ้านภาษา P-House" ได้เลยค่ะ 084-8178814
อยู่ตรงหลังมอ โครงการสินวนา 2 ออกทางประตู 4 (วิศวะ)
กำลังเปิดหลักสูตร A : Beginner และ หลักสูตร B: Pre-TOEFL
มีน้องๆ มาเรียนแล้วสอบผ่าน 500-550 กันไปหลายคนแล้วค่ะ
หากไปเรียนแล้ว ผลสอบไม่เป็นที่น่าพอใจก็สามารถกลับมาเรียนฟรี ไม่คิดตังค์เพิ่่ม ลองมาเรียนกันนะคะ

ดูผลคะแนนไม่ได้ค่ะ ทำไงดี
GiantPik_Puy@hotmail.com

แผนที่ P-House ค่ะ
สำหรับน้องๆ ที่่สนใจจะเรียนเพื่อเพิ่มคะแนน TOEFL/CU-TEP
โทรมาคุยกันก่อนได้ค่ะที่ 084-8178814

มีคำถาม ครับ  เห็นมีบางท่านกล่าวว่า  ป.โท ปี 1 ปีนี้(ผมเองครับ) จะต้องสอบให้ผ่าน  ถ้าไม่ผ่านจะไม่จบ  จริงเท็จประการใดครับ  

แล้วตัวภาษาอังกฤษสำหรับบัณทิตศึกษาที่เรียนกันนั่น ถ้าผ่านตัวนั้น  มันเกี่ยวกับตัวสอบ Toefl รึป่าวคับ  หรือว่า ต้องใช้ Toefl ตัวเดียวครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ข้อแนะนำอย่างแรก น้องถามที่ภาควิชาที่น้องเรียนจะดีที่สุดค่ะ

สำหรับ ป.โท ภาคปรกติปีการศึกษา 2554 ยังให้เรียนวิชาภาษาอังกฤษ หลายหลักสูตรจึงยังไม่ต้องการคะแนน toefl หรือ CU-EP ค่ะ. แค่ไปเรียนวิชาภาษาก็ผ่านค่ะ. แต่บางหลักสูตรยังคงต้องการให้สอบ TOEFL/CU-TEP ค่ะ ให้ดีควรถามภาควิชาค่ะแแต่ถ้าน้องเรียนหลักสูตร INTER อันนี้ต้องสอบค่ะ

ส่วน ป.โท ปีการศึกษา 2555 ยกเลิกการเรียนภาษาอังกฤษเป็นวิชาบังคับค่ะ น้องๆต้องสอบ TOEFL/CU-TEP ให้ผ่านที่ 500 ค่ะ สำหรับหลักสูตรไทย และ 550 สำหรับหลักสูตรอินเตอร์ค่ะ

บ้านภาษา P-HOUSE
084-8178814

23 12
เพิ่มหัวข้อใหม่